Thu gọn danh mục

Hiện nay có rất nhiều loại thuốc kháng sinh hỗ trợ điều trị các loại bệnh lý về dị ứng như thuốc Phenergan, Eumovate, Clorpheniramin, Cetirizin hay thuốc Allergex 8mg. Và trong bài viết này, chúng tôi sẽ chia sẻ đến các bạn tất cả thông tin liên quan tới thuốc Allergex 8mg, để từ đó giúp các bạn hiểu hơn về sản phẩm này nhé.

Giới thiệu thuốc Allergex 8mg

Thuốc Allergex 8mg là một trong những loại thuốc kháng sinh và thường được bác sĩ chỉ định trong quá trình điều trị các triệu chứng liên quan đến các vấn đề dị ứng như: Viêm mũi dị ứng, phấn hoa, nước hóa, thực phẩm hay phản ứng với vết cắn của côn trùng, nổi mề đay... Hiện nay, thuốc được khuyến cáo sử dụng cho người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên.

Thông tin sản phẩm

♦ Tên thuốc: Allergex

♦ Thành phần chính: Acrivastin 8mg

♦ Hàm lượng: 8mg

♦ Số đăng ký: VD-26969-17

♦ Nhà sản xuất: CTY Cổ phần Dược phẩm OPV

♦ Nhà phân phối: CTY cổ phần dược phẩm OPV

♦ Quốc gia: Việt Nam

♦ Quy cách đóng gói: Hộp 5 vỉ x 10 viên

♦ Dạng bào chế: Viên nang cứng

Thành phần của Allergex 8mg

Thuốc Allergex được bào chế từ thành phần chính là hoạt chất Acrivastin với hàm lượng 8mg cùng với một số tá dược khác vừa đủ hàm lượng cho một viên nén.

Chỉ định - Công dụng thuốc Allergex 8mg

Thuốc Allergex 8mg là một loại thuốc kháng sinh và được bác sĩ chỉ định sử dụng điều trị các tình trạng dị ứng sau đây:

+ Đối tượng bị dị ứng với thực phẩm

+ Bị viêm mũi dị ứng do thay đổi thời tiết hay tiếp xúc với nước hoa, phấn hoa, mỹ phẩm

+ Phản ứng với các vết cắn của côn trùng

+ Bị nổi mày đay vô căn mạn tính, mày đay tự phát, mày đay tiết cholin

+ Nhiễm khuẩn Histamin gây phát ban, nổi chàm eczema...

+ Điều trị triệu chứng hắt hơi, sổ mũi, ngứa họng, chảy nước mắt do bị dị ứng...

Chống chỉ định sử dụng Allergex 8mg

Thuốc Allergex 8mg chống chỉ định sử dụng với những trường hợp, đối tượng sau đây:

+ Người bị dị ứng hoặc quá mẫn cảm với thành phần của thuốc

+ Người bị động kinh hoặc mắc hội chứng co giật

+ Trẻ em dưới 12 tuổi

+ Người già trên 65 tuổi

+ Người bị suy thận nặng hay rối loạn chức năng thận.

Tác dụng phụ của Allergex 8mg

Tùy vào cơ địa của mỗi người mà có hay không việc xuất hiện tác dụng phụ khi sử dụng thuốc. Tuy nhiên, có một vài trường hợp sử dụng thuốc xuất hiện những tác dụng phụ không mong muốn như sau:

+ Buồn ngủ, mệt mỏi, khó ngủ

+ Phát ban da

+ Khó tiểu tiện

+ Tim đập nhanh, rối loạn nhịp tim

+ Đau thắt ngực

+ Ngứa, nổi mề đay, sưng da

+ Hạ huyết áp, khô miệng, ù tai

Nếu những tác dụng phụ trên không biến mất sau một thời gian, người bệnh nên ngừng thuốc và liên hệ ngay với bác sĩ để được hỗ trợ xử lý kịp thời.

Liều lượng và cách dùng thuốc Allergex 8mg

Để thuốc mang lại hiệu quả tốt nhất cùng với đảm bảo mức độ an toàn, người bệnh cần tuân thủ chỉ định của bác sĩ cũng như nhà sản xuất. Cụ thể:

Cách dùng thuốc Allergex 8mg

Thuốc Allergex 8mg được sử dụng thông qua đường uống. Bác sĩ khuyến cáo người bệnh nên sử dụng thuốc sau mỗi bữa ăn để đảm bảo an toàn và hiệu quả nhất.

Liều lượng thuốc Allergex 8mg

Liều lượng sử dụng thuốc Allergex 8mg được bác sĩ chỉ định cụ thể như sau:

+ Liều lượng cho trẻ em trên 12 tuổi và người lớn: Dùng một lần 1 viên Allergex 8mg, mỗi ngày uống 3 lần. Tuy nhiên, người bệnh không được sử dụng quá 3 viên Allergex 8mg trong vòng 24 giờ. Và không được nhai, ngậm hay nghiền nát thuốc mà nên uống cả viên.

+ Trẻ em dưới 12 tuổi và người già trên 65 tuổi không nên sử dụng thuốc Allergex 8mg.

Thận trọng khi sử dụng thuốc Allergex 8mg

Nên cực kỳ thận trọng sử dụng thuốc đối với những người loạn chuyển hóa porphyrin, tăng nhãn áp góc đóng, phì đại tuyến tiền liệt, bí tiểu, tắc nghẽn môn vị tá tràng, suy gan, động kinh, người cao tuổi.

Tương tác thuốc

+ Không sử dụng cùng lúc thuốc Allergex 8mg với rượu và các chất kích thích thần kinh

+ Không sử dụng đồng thời acrivastin và terfenadin

+ Acrivastin không dùng chung với các thuốc ức chế sự chuyển hóa của nó ở gan. Vì sẽ làm tăng khả năng rủi ro loạn nhịp tim thất vô cùng quan trọng, như thuốc ketoconazol và erythromycin.

Giá thuốc Allergex 8mg bao nhiêu?

Hiện nay thuốc Allergex 8mg được bán với giá 10.900vnđ/viên và 534.000vnđ/hộp. Tuy nhiên mức giá này có thể thay đổi tùy thuộc vào thời điểm cũng như địa chỉ bán thuốc. Vì thế bạn nên lựa chọn những nhà thuốc, bệnh viện uy tín để được báo giá chính xác và đảm bảo hàng chất lượng cao.

Trên đây là những thông tin chi tiết về thuốc Allergex 8mg mà các bạn có thể tham khảo. Hy vọng bài viết này sẽ giúp bạn hiểu hơn về công dụng cũng như cách sử dụng hiệu quả. Nếu các bạn đang gặp vấn đề về các bệnh lý Tai - Mũi - Họng, có thể tới trực tiếp Phòng Khám Đa Khoa Hoàn Cầu để được hỗ trợ tốt nhất. Liên hệ hotline (028) 3923 9999 hoặc nhấn vào Khung Chat để được tư vấn và đặt lịch khám miễn phí nhé.

Tư vấn bác sĩ triệu chứng các bệnh về tai mũi họng - PKDK Hoàn Cầu

Tư vấn qua chat trực tuyến tại đây

Đừng ngại chia sẻ tình trạng của bạn với các bác sĩ chuyên khoa chúng tôi, bởi mọi thắc mắc của bạn sẽ được các bác sĩ giải đáp và cho lời khuyên tốt nhất !!!

Địa chỉ: 80 - 82 Châu Văn Liêm P.11 Q.5 Tp.HCM